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SERA YA USALAMA NA MAZINGIRANGOMESACCOS LTD
SEHEMU YA KWANZA

1.0 HISTORIA YA CHAMA
NGOMESACCOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa tarehe 30

April 2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka 2003 na kanuni
zake za mwaka 2004, kama inavyorejewa na sheria ya sasa ya Ushirika No.
6 ya mwaka 2013 na kanuni zake . Wanachama wa NgomeSACCOS Ltd
wanatokana na fungamanisho (common Bond) ya Maafisa ,Maaskari ,
Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa wanachama Hai
wa Ngome SACCOS.

UTANGULIZI

1. Sera ya mazingira na usalama imetayarishwa ili kukidhi matakwa ya
NEMC Tanzania, inayo agiza kwamba kabla ya kampuni au asasi
yoyote kuanzishwa huduma mahali eneo lakazi mazingira lazima
yapewe kipaumbele kwa mustakabali wa wafanyakazi, majirani na
wateja wanaofika ofisini kwaajiri ya huduma.
2. NGOMESACCOS LTD ilifungua ofisi zake Mwenge mwezi Desemba
2009, baada ya kuhama kutoka Makao Makuu ya Jeshi. Aidha kabla
ya kufungua ofisi za Ngome SACCOS LTD jengo lililopo
NGOMESACCOS LTD lilikuwa linamilikiwa na band coy.
3. Sera ya mazingira na usalama imetungwa ili kufanikisha yafuatayo:
a. Utunzaji na uboreshaji wamazingira katika eneo la kazi kudumisha
usalama ndani na nje ya jengo la NGOMESACCOS LTD.

b. Kuweka mazingira safi ili kuepuka wanyama wakali na wadudu.

¢. Kuhakikisha kwamba usafi wa eneo la ndani na nje ya jengo la
NGOMESACCOS LTD unadumishwa.




e. Kuhakikisha kwamba chama kinaboresha mazingira ya eneo la
kantini ili kupambana na magonjwa mbalimbali yanayo
sababishwa na uchafu.

SEHEMU YA PILI

USALAMA

Usalama eneo la kazi ni mhimu ili chama kiweze kufikia malengo
yake kuwa chama cha akiba na mikopo bora Tanzania.

Aidha mambo ya usalama yanahusisha usalama wa Watu, nyaraka,
fedha, na jengo la chama kwa ujumia.

d.

Usalama wa nyaraka utahusisha uboreshaji wa utunzaji wa
nyaraka laini “soft copy” kwenye mfumo wa TEHAMA na sehemu
za kuhifadhia nyaraka zilizo chapishwa kwenye makaratasi “hard
copy”.

Usalama wa fedha utahusisha uimarishaji wa chumba cha
kuhifadhi fedha “strong room” na ulinzi eneo lote la jengo la
chama kwa kutumia walinzi wajeshi toka kikosi cha karibu.
Usalama wa watu kazini ni muhimu kutokana na madhara
yanayoweza kusababishwa na wizi kwa kutumia silaha, ugaidi, na
mambo ya kijasusi kwa lengo la kupata taarifa za chama kwa nia
ovu.

. Kuwepo kisanduku cha huduma ya kwanza (First Aid Kit) sehemu

ya wafanyakazi na wateja.

Kuwepo na utaratibu wa wateja na watendaji kufanyiwa upekuzi
(vetting) ili kuepuka madhara ya ugaidi na vitendo vingine ovu
wanapoingia kwenye jengo.

Usalama wa jengo unahusisha uimarishaji wa jengo kwa kufanya
ukarabati kwa maeneo yote yanayo hitajika kufanyiwa ukarabati ili
kuepusha jengo kubomoka au kuezuliwa na mvua inayo ambatana
na upepo mkali kimbunga.



g. Usalama wa jengo katika kukabiliana na radi wakati wa mvua
kushirikisha wataalam wa ujenzi na majanga ya radi ili kufunga
mfumo wa kupambana na majanga ya radi “thunder arrester
system”.

h. Usalama wa chama utahusisha utoaji wa elimu ya usalama katika
maeneo yote ya kazi tangu wakati wa mapokezi ya wateja,
nyaraka,fedha, utunzaji wa nyaraka husika na fedha katika kasiki.

i. Usalama wa fedha wakati wa kupeleka na kuchukua ili malipo ya
weze kufanyika kwa walengwa lazima uwe mzuri.

SEHEMU YA TATU
TAHADHARI DHIDI YA MAJANGA MAJANGA

Majanga ni matukio yanayoweza kutokea na kusababisha maafa na
uharibifu wa mali katika kampuni au taasisi yeyote ile. Hata hivyo majanga
yapo ya asili kama vile tetemeko la ardhi, kimbunga na radi. Aidha, kuna
majanga ambayo siyo ya asili yanasababishwa na shughuli za kawaida
katika utendaji wa kila siku kama majanga ya moto. Hatua za tahadhari
zinazo paswa kuchukuliwa dhidi ya majanga husika ni kama ifuatavyo:

a. Majanga ya asili kama radi, upepo mkali kimbunga, na tetemeko la

ardhi.

(i) Kuwe na eneo mbadala kwa ajiri ya kuokolea mali na
waathirika wa majanga.

(i) Kuwe na vifaa maalumu vya kusaidia kazi ya kuokoa
wahanga wa majanga kama vifaa vya huduma ya kwanza

(iii) Kuwe na gari la kubebea wagonjwa (ambulance)

(iv) Chama kiwe na mtu anayehusika na mambo ya dharula
linapotokea janga la umeme.

(v) Paa la jengo lazima liwe imara ili kuhimili misukosuko ya
mvua ya kimbunga.

(vi) Kuwe na ngazi kubwa ya kushuka chini kutoka juuya jengo.
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b. Kwa majanga yanayotokana na shughuli za kawaida kazini kama
moto vifaa vifuatayo lazima viwepo:

(i) Kifaa cha kuzimia moto wa kawaida kama “carbon dioxide
fire extinguisher”

(ii) Kifaa cha kuzimia moto wa mafuta “foam fire
extinguishers”

(iii) Kifaa cha uzimaji moto chenye kutumia poda “Chemical
powder fire extinguisher”

(iv) Kifaa cha uzimaji moto cha kutumia maji * wet fire
extinguisher”

(V) Kuwe na mablanket ya kuzimia moto yasiyopungua sita(6)
“fire proof blanket”

(vi) Kuwe na mfumo wa maji kwa ajili ya kuzima moto “fire
hydrant System”.

c. Kufunga vifaa vya moto vinavyo weza kufanya kazi kabla ya janga la

moto kutokea kama vile

(i) Smoke detector system

(i) Fire waterise system

(iii) Heat detector system

(iv) Flame detector system

(v) Gas detector system’

(vi) Automatic sprinkler system

(vii) Alarm system

d. Kufanya mafunzo na mazoezi ya kukabiliana moto na majanga kabla

ya kutokea:

(i) Namna ya kutumia vifaa vya kuzima moto

(ii) Kuokoa wahanga wa majanga na mali

(iii) Kutoa taarifa ya maafa na majeruhi ya wahanga kwa
mamlaka husika.

(iv) Kutoa huduma ndogo baada ya majanga kwa waliojeruhiwa

na kuwapeleka hospitali kwa uchunguzi na matibabu zaidi.
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(V)
(vi)

(vii)

(viii)
(ix)

Kufanya ukaguzi wa vifaa vya kuzimia moto mara kwa mara
Kupata mafunzo,semina za kukabiliana na majanga ya moto
mara kwa mara.

Kufanya mazoezi ya kuzima moto kwa kushitukiza angalau
mara mbili kwa mwaka, ili watendaji wawe na uelewa
mkubwa wa nini cha kufanya pindi majanga ya moto
yanapotokea.

Kuonesha mlango wa dharula (exit door) ili kurahisisha
uokoaji wakati wa majanga.

Kuonesha sehemu ya makutano (fire assembly area) kukiwa
kumetokea janga la moto.

SEHEMU YA NNE
TAHADHARI DHIDI YA MAJANGA YANAYOTOKANA NA
TETEMEKO LA ARDHI

Tetemeko

la ardhi ni mtikisiko wa ardhi unaotokana na nguvu za

kiasili/jiografia au shughuli za kibinadamu. Tetemeko linaweza
kuepukika kwa kuwa na vifaa vifuatavyo .

()

(i)
(iii)
(iv)
v)
(vi)

Kamba maalum zenye urefu usiopungua mita 100 (manila)
Kifaa maalum (clipping kalabina) kinachofanya kazi pamoja
na kamba maalum wakati wa kuokoa wahanga kwenye
majengo marefu.

Kupata mafunzo ya kuparamia na kushuka kwa kamba
majengo marefu kwa kutumia vifaa vilivyotajwa.

Kuwa na ngazi maalum na magodoro ya “sponch” kwa kazi
ya kuokolea.

Kufanya mipango ya huduma ya kwanza na kupeleka wa
hanga hospitali kwa uchunguzi na matibabu zaidi.

Kuwa na vifaa vya kutoa tahadhari wakati wa majanga.



a. Mambo ya kuzingatia ili kukabiliana na majanga ya
kimbunga, radi na mafuriko katika eneo la kazi.

(i)

Kukabiliana na kimbunga majengo ya ofisi yanapaswa
kuimarishwa sehemu za paa .Ni vyema majengoyafanyiwe
ukaguzi mara kwa mara ili kuona kama majengo yapo imara
kukabiliana na kimbunga.

(i) Kununua maboya ya kujazwa upepo yanayo weza kuelea
kwa ajiri ya kuokoa watu wakati mafuriko yanapo kuwa jirani
na majengo ya ofisi.

(iii) Ili kukabiliana na majanga ya radi majengo yafungwe kifaa

maalum vya kunasa moto wa umeme wa radi “thunder
arrester”.

b. UTUNZAJI WA TAKWIMU MUHIMU"DATA” DHIDI YA
MAJANGA
Mambo muhimu ya kuzingatia kwa ajili ya Utunzaji wa takwimu za
ofisi dhidi ya majanga ni kama ifuatavyo:

d.

VA

Takwimu zitunzwe kwenye “soft copy”, “hard copy”, na “external
hard disc”.

. Aidha utunzaji unaweza kufanyika hata nje ya ofisi za

NGOMESACCOS LTD ili ikitokea upotevu wa takwimu kutokana na
majanga iwe rahisi kuzipata tena.

Chumba maalumu kijengwe (fire proof custody) kuzuia takwimu,
nyaraka na fedha isiwe rahisi kupotea kutokana na majanga.

. Kuwe na utaratibu wa kufuatilia hali ya hewa na kupanga mipango

ya kukabiliana na majanga.

Kuwe na eneo maalum kwa ajiri ya kazi ya kuokolea wahanga wa
majanga.

Mkuu wa kikundi cha uokozi atatayarisha mpango wa mafunzo ya
uokozi kwa majanga mbali mbali kwa mwaka mzima na kualika
wawezeshaji watalaamu katika idara za majanga mbali mbali.
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HITIMISHO.

Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama kwa
barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe 05
AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na Mrajis
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